19/3/2011, khoảng 4 tháng sau ngày mất của huyền thoại Đức Vượng - Bé Yêu, giải đấu AoE Bé Yêu Cup lần đầu tiên được GameTV tổ chức.
Thời điểm đó, phong trào AoE ở các tỉnh thành khu vực phía Bắc và miền Trung nước ta đang ở vào giai đoạn phát triển mạnh mẽ nhất. Ngay trong lần đầu tổ chức, AoE Bé Yêu Cup 2011 đã có 52 đội tham gia thi đấu cho thể thức 4vs4 Random. 52 đội đó được chia thành 13 bảng đấu, mỗi bảng 4 đội.
Kết quả vòng 1/16 Bé Yêu Cup 2011
Sau nhiều vòng đấu tranh tài vô cùng khốc liệt, 4 cái tên gồm Nghệ An, Song Long, GameTV1 và Thái Bình đã vào đến Trận Bán kết. Ở trận Bán kết 1, Nghệ An giành chiến thắng nghẹt thở 3-2 trước Song Long, trong khi đó GameTV1 không mấy khó khăn để đánh bại Thái Bình 3-0 ở trận Bán kết còn lại. Nghệ An và GameTV là 2 đại diện xuất sắc có mặt ở trận đấu cuối cùng.
Nghệ An khi ấy gồm Banchim, SS BK, Trang Xinh và Chim 37 đã xuất sắc đánh bại 4 anh tài của GameTV 1 là Dinosaur, Em Bé, TuTj và Gunny trong trận chung kết với tỷ số 4-2, qua đó chính thức trở thành tân vương của giải đấu AoE Bé Yêu Cup lần I.
Kết quả từ vòng 1/8 đến chung kết
Xem lại trận Chung kết giữa GameTV và Nghệ An tại AoE Bé Yêu Cup 2011
Trong đội hình Nghệ An, có lẽ chỉ có Banchim là được nhiều người ấn tượng nhất. Trong khi Dino, Em Bé, TuTj và Gunny sau đó đều đã trở thành những huyền thoại của AoE Việt Nam. Hiện tại, Dino đã giã từ AoE đỉnh cao để tập trung cho công việc, đế chế với anh chỉ là niềm vui trong những lúc rảnh rỗi hiếm hoi. Em Bé cũng đã có sự nghiệp cho riêng mình, đôi khi người ta thấy anh trong những kèo đấu AoE DE hoặc một vài giải đấu đặc biệt nào đó. Chỉ còn TuTj và Gunny đều đang thi đấu, song cả hai đều đã không còn ở thời kỳ đỉnh cao nhất của mình. Nói như vậy để thấy rằng AoE cách đây 10 năm trước khắc nghiệt như thế nào, cũng để thấy rằng chức vô địch của Nghệ An tại Bé Yêu Cup 2021 là vô cùng ấn tượng.
Team Nghệ An lên ngôi vô địch
AoE Bé Yêu Cup lần thứ nhất khép lại nhưng lại mở ra một chương mới cho lịch sử phát triển AoE Việt Nam. Đến bây giờ khi nhắc lại những năm tháng thi đấu trong những tiệm nét cỏ nhưng đằng sau là cả một biển người theo dõi, nhắc lại những ký ức về một tài năng có nickname Bé Yêu,... có lẽ sẽ chạm đến hồi ức đẹp đẽ của rất nhiều huyền thoại AoE cũng như fan hâm mộ.
Nếu như Bé Yêu là người đặt nền móng cho việc quay phát các trận đấu AoE, thì giải đấu AoE Bé Yêu Cup đã đặt nền móng cho nền AoE chuyên nghiệp như hiện tại.
Bài viết liên quan
Thời gian gần đây, cộng đồng AOE Việt rõ ràng trở nên rôm rả hơn hẳn và điều đó một phần nhờ "chính sách" của SBS.
Nhà tài trợ giải AOE League quyết định chơi cực lớn ở mùa giải tiếp theo.
Cơ hội duy nhất trong những ngày cuối tháng 10 này, GPlay tung ưu đãi cực hấp dẫn cho các anh em "cựu binh" có thể "nối lại tình xưa" cùng với tựa game Đế Chế huyền thoại.
Theo thông báo từ ban tổ chức, tính đến tối nay (24.6) giải đấu AOE Bán chuyên Hà Nội đã có 14 team đăng ký tham dự.
Sau ngày thi đấu hôm nay, vòng bảng của League III đã chính thức khép lại và 8 game thủ vào tứ kết được xác định.
Đấu trường AoE Ranking được ra đời với mục đích tạo nên sân chơi giao lưu lành mạnh cho toàn bộ game thủ AoE Việt Nam, cũng như thúc đẩy sự phát triển của cộng đồng.
Việc Chim Sẻ Đi Nắng lên ngôi vô địch League 1 ở mùa đầu tiên rất có thể sẽ khiến cho giải đấu càng trở nên dễ đoán hơn ở mùa giải sau.
Đọc nhiều