PES League - Giải đấu chính thức và duy nhất của Konami.
PES League có lẽ không còn là cụm từ xa lạ với cộng đồng PES Việt Nam, nhất là những game thủ chơi chuyên nghiệp. Nhưng thực chất, PES League chưa bao giờ đặt chân đến mảnh đất chữ S. Mặc dù, trong vài năm gần đây, chúng ta có nghe nhiều đến khái niệm này bằng các giải đấu PES League ở dạng phong trào. Tuy nhiên, một giải đấu PES League chính thức của Konami vẫn là một thứ nằm ngoài tầm với của game thủ Việt.
Ở mùa giải PES 2017, để được thi đấu tại sân chơi PES lớn nhất thế giới này, game thủ Việt bắt buộc phải thi đấu online với các game thủ cùng khu vực Châu Á. Với tỉ lệ chọi rất cao để lựa chọn người đi tiếp cũng như chất lượng mạng tại Việt Nam vẫn thường xuyên xảy ra tình trang lag, delay thì PES League vẫn là sân chơi chỉ có trong giấc mơ của PES thủ nước nhà.
Khi mà vài năm trở lại đây, cộng đồng PES đang dần "nóng"" lại với hàng loạt các giải đấu lớn nhỏ dẫn đến việc trình độ của game thủ Việt càng ngày càng được nâng cao thì việc thi đấu quốc tế luôn luôn được chú trọng. Với các giải đấu ở khu vực Đông Nam Á như tại Thái Lan, Indonesia hay Malaysia, chức vô địch đều được xướng lên bởi PES thủ Việt. Do vậy, PES League chính là chìa khóa giúp fan PES Việt tiệm cận với trình độ châu lục và thế giới.
[MYM] Duy Mập (phải) và [MYM] Tâm Figo (trái) lần lượt vô địch và về nhì tại giải đấu PES lớn nhất Đông Nam Á
Mùa giải năm nay với tên gọi đầy đủ là PES League World Tour 2018 đánh dấu một bước chuyển mình quan trọng của Konami khi đây là giải đấu eSports chính thức của UEFA Champions League. Các vòng loại sẽ được tổ chức trên quy mô toàn thế giới cho tới mùa xuân 2018. Các game thủ có điểm ranking cao nhất sẽ được tham dự vòng chung kết thế giới World Finals vào mùa hè năm sau.
Điểm khác biệt ở năm nay không chỉ nằm ở chỗ Konami không chỉ cho thêm vào nội dung đồng đội Co-op mà còn tiến hành thi đấu vòng loại tại Châu Á, Châu Mỹ và Châu Âu mà không quan tâm game thủ đến từ châu lục nào. Sự đổi mới trong cơ cấu tổ chức sẽ giúp các game thủ ở những châu lục khác nhau có thể cọ sát.
Vòng loại đầu tiên sẽ được tổ chức tại Tokyo, Nhật Bản vào tháng 1 tới. Giải đấu này sẽ bao gồm top 8 game thủ PES League World Finals 2017 tại Cardiff trong hè vừa rồi cùng 7 game thủ vô địch vòng đấu online PES League 2018 và 1 game thủ nước chủ nhà. Họ sẽ tranh tài để giành lấy ngôi vô địch lên tới 10.000 USD tại Tokyo và cũng như tích lũy điểm cho vòng loại Châu Mỹ.
Đối với các game thủ Việt Nam, giống như năm ngoái, cách duy nhất để tham dự PES League chính là việc đạt thứ hạng cao tại vòng Online. Người chơi cần có một kết nối mạng đủ khỏe và PS Plus để tham dự chế độ PES League ngay trong game. Dẫu vậy, đây vẫn là bài toán khó cho PES thủ nước nhà và chúng ta vẫn phải chờ đợi 1 giải pháp mới của nhà sản xuất Konami trong thời gian tới.
Bảng xếp hạng hiện tại của khu vực Châu Á. Hai game thủ đứng đầu sẽ được tấm vé tới Nhật Bản
Chi tiết về PES League World Tour 2017, các bạn có thể tìm hiểu tại ĐÂY.
Ola
Bài viết liên quan
Vượt qua đối thủ Malaysia, Việt Nam có thêm huy chương cho thể thao điện tử ở môn Pro Evolution Soccer (PES) 2018.
Mesut Ozil đã chia sẻ trên Twitter cá nhân rằng anh đã bắt đầu liên kết với một tổ chức tìm kiếm tài năng eSports để chuẩn bị thành lập một đội tuyển FIFA cho riêng mình.
Kĩ năng cầu thủ (Playing Skill) chính là điểm khác biệt giữa những cầu thủ tài năng nhất và phần còn lại trong PES 2020. Đây cũng chính là một yếu tố bạn nên xem xét khi chọn lựa cầu thủ cho đội hình myClub của mình.
Nhãn hàng dao cạo nổi tiếng thế giới sẽ trở thành nhà tài trợ của hệ thống giải đấu EA Sports FIFA 20 Global Series.
Trong phần 7, chúng ta sẽ tìm hiểu cách để tập luyện cầu thủ nhằm gia tăng chỉ số của họ trong chế độ myClub của PES 2020.
Đọc nhiều